Ƙungiyar ’yan Najeriya dake zaune a shiyyar Arewa maso Gabashin Ingila ta karrama tsohon Gwamnan Jihar Kano, Sanata Rabiu Musa Kwankwaso, da wata gagarumar lambar yabo sakamakon jajircewarsa wajen gina ɗan adam da kuma samar da ci gaba mai dorewa a fannin ilimi.
Fitacciya ta rawaito cewa, an gabatar da wannan lambar yabo ne a wani taro na musamman da ƙungiyar ta gudanar a ranar Asabar a birnin Newcastle, inda mahalarta taron suka nuna jin daɗinsu ga tsarin shugabanci na musamman da tsohon gwamnan ya samar wanda ya zama abin koyi a ciki da wajen ƙasar nan.
Rahoton ya nuna cewa masu shirya taron sun jaddada cewa an zaɓi Kwankwaso ne duba da irin gagarumar gudunmawar da ya bayar wajen tallafa wa matasa ta hanyar samar da guraben karatu na kyauta, lamarin da ya samar da ɗaruruwan kwararru masu digirin-digirgir (PhD) da kuma dubban masu digiri a fannoni daban-daban dake hidimta wa duniya a halin yanzu.
Bayanai sun tabbatar da cewa babban jami’i mai kula da harkokin Kwankwasiyya na ƙasashen waje, Dr. Hamisu Muhammad, ne ya karɓi lambar yabon a madadin jagoran na NNPP, inda ya bayyana cewa wannan karramawa za ta ƙara wa Sanata Kwankwaso kwarin gwiwar ci gaba da ba wa ɓangaren ilimi fifiko domin ceto makomar matasan Najeriya.
Haka kuma, masu lura da al’amuran yau da kullum na ganin wannan karramawa a matsayin wata alama dake nuna cewa ayyukan alherin da aka yi a baya suna ci gaba da yin tasiri, duba da yadda ɗaliban da aka tura ƙasashen waje karatu suka zama manyan mutane dake alfahari da tsarin karatu na Kwankwasiyya a duk inda suka tsinci kansu.
Masu fashin baƙi na kallon cewa irin waɗannan karramawa na ƙasashen waje suna ƙara wa Sanata Kwankwaso kwarjini a fagen siyasa, musamman idan aka yi la'akari da yadda ake kallon ilimi a matsayin babban makamin da za a iya amfani da shi wajen yaƙar talauci da rashin aikin yi dake addabar yankin Arewa da ma ƙasa baki ɗaya.
A halin yanzu, dai wannan lambar yabo ta zama wani babban jigo dake nuna cewa ba a manta da ayyukan raya ƙasa da gina ɗan adam da aka yi a lokacin mulkin Kwankwaso a Kano, yayin da magoya bayansa ke kallon wannan a matsayin wani nuni na shirye-shiryen da jagoran nasu ke yi na sake tunkarar zaɓen 2027 da sabon ƙarfi.
Kuna ganin cewa tsarin bayar da guraben karatu zuwa ƙasashen waje wanda Kwankwaso ya ƙaddamar ya fi kowane tsarin gina ɗan adam amfani ga matasan Arewa, ko kuwa kuna ganin ya kamata a mayar da hankali wajen inganta jami'o'in gida ne kawai?
Domin samun labarai da ɗumi-ɗuminsu, ku biyo mu a shafinmu na Facebook:
👇
0 Comments